You computer is in danger!

บอร์ดนี้สำหรับ ถามตอบ เกี่ยวกับ คอมพิวเตอร์ เครื่องคอมพิวเตอร์ อุปกรณ์ ฮาร์ดแวร์ ซอฟท์แวร์ การใช้งานอินเตอเน็ต เน็ตเวิร์ก คอมพิวเตอร์กราฟฟิก อินเตอร์เน็ต

Moderator: ลุงหนวด

ThidaLee

You computer is in danger!

โพสต์โดย ThidaLee » จันทร์ 25 ก.ย. 2006 10:36 pm

เล่นเวปคลิกมาตั้งนานแล้วก็ไม่เห็นติดไวรัสอะไร แต่วันนี้ ขณะที่เล่น manual surf อยู่ ก็ไปคลิกที่ไซท์ของ "Globalworldmails" เข้า แล้วจู่ๆ ก็มีปุ่มแดงๆ ขึ้นมา มีข้อความที่บาร์ด้านล่าง ขึ้นว่า
Your computer is in Danger!
Window Security Center has detected spywear/adwear.
It is strongly recommended to use special anti-spywear tools to prevent data loss.
Click here to install the latest protection tool!
ก็เลยลองคลิกที่ป่มสีแดงนั่นดู แต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น (ไม่รู้ว่าจะให้ติดตั้งอะไรกันแน่)
ปกติที่เครื่องที่มีโปรแกรมตรวจจับไวรัสอยู่แล้ว และมีโปรแกรมที่ใช้บล็อค พวก pop up อยู่ด้วย ลองสแกนดูแล้ว ด้วยโปรแกรม AVG แต่ complete เป็นบางส่วน แต่มีบางส่วนที่สแกนไม่จบ เลิกการทำงานเองทุกที เลยเลิกสแกน  แล้วเครื่องคอมเราจะเป็นไรมั๊ยเนี่ย ข้อความเตือนยังขึ้นอยู่ตลอดเลย

ลุงหนวด
Power Membership

Re: You computer is in danger!

โพสต์โดย ลุงหนวด » จันทร์ 25 ก.ย. 2006 10:50 pm

เล่นงี้ต้อง ระ วัง ครับ ไม่ รับ สิ่งที่ไม่รู้จัก ดี ที่ สุด firefox ก็ เป็น ทางออก ที่ ดี นะครับ

DemonIT_05
Hero Member
Hero Member
ติดต่อ:

Re: You computer is in danger!

โพสต์โดย DemonIT_05 » อังคาร 26 ก.ย. 2006 1:34 am

ไอ้ข้อความอันนั้นมันเป็นป็อปอัพโฆษณา antivirus ไม่ใช่เหรอครับผมก็เคยเจอทางที่ดีเจอพวกนี้ระวังอย่าไปกดมั่ว
เอาอะไรมาลงที่เครื่อง ไม่งั้นอาจจะมีอะไรแถมมาให้เราด้วยไม่รู้นะครับ

ThidaLee

โพสต์โดย ThidaLee » อังคาร 26 ก.ย. 2006 9:23 am

ไป search เจอมาแล้วค่ะ เขาบอกว่า เวป Globalworldmails มีแต่ไวรัสกับ spyware ทั้งนั้น ไม่น่าเอามาโฆษณาใน Easyhits4U เลย คงมีคนโดนไปหลายรายแล้ว ยังไม่รู้จะเอาอะไรมากำจัดมันออก ใครช่วยแนะนำโปรแกรมกำจัด Spyware ให้หน่อย จะไปดาวน์โหลดมาใช้บ้าง เพราะเครื่องสแกนไม่จบทุกที จู่ๆ ก็หยุดการทำงานไปเฉยเลย แต่เน็ตเรายังทำงานเร็วอยู่นะ อาจเพราะช่วงดึกๆ มีคนใช้งานน้อยก็เป็นได้

ลุงหนวด

โพสต์โดย ลุงหนวด » อังคาร 26 ก.ย. 2006 11:27 am

ต้อง หลุด การทำงาน ของ มันก่อน นะครับ กด ctrl+alt+del แล้ว ปิด โปรแกรม ที่ แปลกๆ ออก แล้ว จึง ทำการ สแกน อีก ที

DemonIT_05
Hero Member
Hero Member
ติดต่อ:

โพสต์โดย DemonIT_05 » อังคาร 26 ก.ย. 2006 11:45 am

โปรแกรมกำจัด spyware ไปดาวโหลดได้ที่เว็บผมเลยครับใต้ลายเซ็นข้างล่าง
ตอนนี้มีให้โหลดอยู่ 2 ตัวคือ
1.Ad-aware โปรแกรมป้องกัน spyware ที่เป็นที่นิยมใช้กันมากในต่างประเทศ
2.Spyware terminator เป็นอีกตัวที่ดีใช้ได้เลยตัวนี้ผมใช้อยู่ ทำงานแบบ realtime ด้วย
ก็แล้วแต่จะเลือกเอาไปใช้นะครับ อีกอย่างทั้ง 2 โปรแกรมนี้เป็นของฟรีครับไม่ต้องเสียเงิน

ThidaLee

โหลด Spyware Terminator ไม่ได้

โพสต์โดย ThidaLee » พุธ 27 ก.ย. 2006 9:32 am

ลองเข้าไปโหลดแล้วค่ะ เข้าไปสมัครสมาชิกในเวปด้วย แต่โหลดไม่สำเร็จ ใส่รหัสแล้วลองทำดูหลายครั้ง ก้อไม่ผ่าน แล้วเราจะทำลายตัวที่ติดมายังไงอ้ะ  แต่เวลาที่ใช้ Firefox เล่น เวปคลิก ก้อเร็วเหมือนกัน เร็วกว่าใช้ IE browser

DemonIT_05
Hero Member
Hero Member
ติดต่อ:

โพสต์โดย DemonIT_05 » พุธ 27 ก.ย. 2006 2:51 pm

ตอนนี้แก้ไขให้แล้วนะครับลองไปโหลดดูใหม่
ตัวที่ติดมาถ้าหากคุณติด spyware มาจริง เมื่อคุณ scan หาคุณก็ลบมันออกไปได้เลยครับ

RealCursed

โพสต์โดย RealCursed » พุธ 08 พ.ย. 2006 1:39 pm

แนะนำเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ถ้าหากแสกนแล้ว ทำการ delete แล้ว พอกลับมาแสกนก็ยังพบอยู่อีก แนะนำให้ทำให้การแสกนแล้วลบอีกครั้ง ใน safe mode นะครับ  สำหรับ antispyware ผมแนะนำตัว smitfruadfix นะครับ ตัวนี้ทำงานที่ safe mode ครับ clean ค่า register ได้ดีทีเดียวครับ หลังจากใช้งานผมพบว่าการใช้งานเน็ตเร็วขึ้นใกล้เคียงกับตอนหลังจาก format เครื่องใหม่ๆเลยครับ

avppmppy
Full Member
Full Member
ติดต่อ:

โพสต์โดย avppmppy » จันทร์ 28 ก.ค. 2014 3:00 pm

RealCursed เขียน:แนะนำเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ถ้าหากแสกนแล้ว ทำการ delete แล้ว พอกลับมาแสกนก็ยังพบอยู่อีก แนะนำให้ทำให้การแสกนแล้วลบอีกครั้ง ใน safe mode นะครับ  สำหรับ antispyware ผมแนะนำตัว smitfruadfix นะครับ ตัวนี้ทำงานที่ safe mode ครับ clean ค่า register ได้ดีทีเดียวครับ หลังจากใช้งานผมพบว่าการใช้งานเน็ตเร็วขึ้นใกล้เคียงกับตอนหลังจาก format เครื่องใหม่ๆเลยครับ

เปนงี้ ฟอแมตเครื่องดีกว่า เก็บข้อมูลที่จำเป็น พอฟอร์แมตเสด ก็ลงอะไรไว้ก่อนให้เรียบร้อย พอข้อมูลเก่าก่อนจะลงเครื่องก้อสแกนก่อนเลยครับ

เพราะโดนบ่อย ตอนนี้ฟอร์แมตประมาณ เดือนละ 2 ครั้ง อิอิ

Bumped ล่าสุดโดย Anonymous on จันทร์ 28 ก.ค. 2014 3:00 pm.

ย้อนกลับไปยัง