เมนูอาหาร ต้มมะระยัดไส้หมูเด้งกับเห็ดเข็มทอง

คุยกันได้ แวะมาทักทาย ทุกเรื่อง จับฉ่าย รวมมิตร บ้านเล็กบ้านน้อย
พูดคุยเรื่องนอกบ้าน
MushroomPro
Nb Member
Nb Member

เมนูอาหาร ต้มมะระยัดไส้หมูเด้งกับเห็ดเข็มทอง

โพสต์โดย MushroomPro » เสาร์ 19 เม.ย. 2014 1:33 pm

เอาใจคนชอบรสขมกันหน่อย 555
ต้มมะระไส้หมูเด้งและเห็ดเข็มทอง
รูปภาพ

เริ่มกันเลย อย่างแรกก็เตรียมวัตถุดิบกันก่อนนะคะ
- มะระ หมูเด้ง เห็ดเข็มทอง เห็ดหอม กระเทียม เครื่องปรุงรส

วิธีทำนะคะ
1.ล้าง มะระให้สะอาดและหั่นเป็นชิ้นความยาวประมาณ 2นิ้ว ควักเอาไส้ภายในมะระออกให้หมด จากนั้นทาเกลือภายนอกและภายในให้ทั่ว ทิ้งไว้10-15นาที แล้วจึงนำไปล้างด้วยน้ำเปล่าจนสะอาด(ทาเกลือเพื่อไม่ให้ขมนะค่ะ)
รูปภาพ

2.หลัง จากนั้นก็ ผสมหมูเด้งกับเห็ดเข็มทองที่หั่นเป็นสีเหลี่ยมเล็กๆ ผสมเข้าด้วยกัน เวลากินจะกรุบๆอร่อยดีค่ะ) แล้วจึงยัดไส้ใส่ในมะระ และปักเห็ดเข็มทองไว้ตรงกลางซะหน่อยเพื่อความสวยงาม 55555
รูปภาพ

3.นำ น้ำซุป(หรือน้ำเปล่า)ไปใส่ในหม้อและนำไปตั้งบนไฟร้อนปานกลาง รอจนเดือดจึงใส่ มะระยัดไส้,เห็ดหอม, เห็ดเข็มทอง ซิอิ๊วขาว(1ช้อนโต๊ะ),ซ๊อสหอยนางรม(1ช้อนชา)และน้ำตาล(1ช้อนชา)หลังจากใส่ เครื่องปรุงทั้งหมด รอจนน้ำซุปเดือดอีกครั้งจึงหรี่ไฟลง ตุ๋นทิ้งไว้ด้วยไฟอ่อนอย่างน้อยหนึ่งชั่วโมง(ยิ่งตุ๋นนาน รสชาตของน้ำซุปยิ่งอร่อยขึ้น)
รูปภาพ

4.เมื่อตุ๋นได้ที่แล้วตักใส่ถ้วย โรยหน้าด้วยผักชีและพริกไทยนิดหน่อย เสริฟทันทีพร้อมข้าวสวยร้อนๆ
รูปภาพ

อร่อยโฮกกกก ^^

เสร็จเรียบร้อย มะระยัดไส้หมูเด้งกับเห็ดเข็มทองค่ะ ลองเอาไปทำกันดูนะคะ ไม่ยากเลยค่ะ

PS: ใครมีเมนู เห็ดเข็มทองอะไรที่ อยากให้ ทำให้ดู แนะนำกันมาได้เลยนะคะ ^^

Fanpage : https://www.ecitepage.com/#?*

ย้อนกลับไปยัง