วิธีแก้ปัญหาแอร์ห่วยเบื้องต้นได้เองง่ายๆ หรือจ้างช่างก็รู้ทันช่าง

คุยกันได้ แวะมาทักทาย ทุกเรื่อง จับฉ่าย รวมมิตร บ้านเล็กบ้านน้อย
พูดคุยเรื่องนอกบ้าน
raidenreals
Newbie
Newbie

วิธีแก้ปัญหาแอร์ห่วยเบื้องต้นได้เองง่ายๆ หรือจ้างช่างก็รู้ทันช่าง

โพสต์โดย raidenreals » พุธ 17 ก.ย. 2014 5:46 pm

ถ้าเกิดปัญหาแอร์ห่วย เกิดอาการผิดปกติขึ้นมา แล้วเรารู้ถึงสาเหตุการผิดปกติเหล่านั้นก่อน น่าจะทำให้รักษาแอร์ให้อยู่กับเราได้นานขึ้น ดังนั้นเราควรจะรู้วิธีในการสังเกต และแก้ไขปัญหาเหล่านั้นเบื้องต้นได้เอง โดยไม่ต้องง้อช่าง ท่านคงเคยพบความผิดปกติเกี่ยวกับการทำงานของแอร์บ้างใช่ไหมครับ บ้างเป็นอาการผิดปกติเพียงเล็กน้อยที่สามารถแก้ไขเองได้ บ้างก็อาจรุนแรงถึงขั้นต้องพบช่างผู้เชี่ยวชาญและเสียค่าใช้จ่ายมากมาย แต่บางครั้ง กว่าจะพบว่าอาการผิดปกตินั้นต้องการช่างผู้เชี่ยวชาญมาแก้ไข ท่านอาจปล่อยทิ้งไว้จนสายเกินแก้และต้องเสียเงินค่าซ่อมเพิ่มมากขึ้นก็ได้นะครับ
ฉะนั้น เรามาทำความรู้จักอาการผิดปกติต่างๆ และวิธีการปฏิบัติเพื่อแก้ไขกันแอร์ห่วยดีกว่า บางเรื่องอาจใกล้ตัวและแก้ไขได้อย่างง่ายอย่างไม่น่าเชื่อเหมือนกันนะครับ
1. อาการ "เหงื่อตก..เพราะความเย็นตก"
ถ้าท่านมีอาการเหงื่อตก เพราะการทำความเย็นภายในห้องลดลง ลองเดินไปดูที่ "คอยล์เย็น" ส่วนของเครื่องปรับอากาศที่อยู่ภายในห้องของท่านสิครับ
ลองตรวจเช็คดูที่ครีบของคอยล์เย็น ใบพัดลม และแผ่นกรองฝุ่นว่ามีฝุ่นเกาะอยู่มากหรือไม่ สกปรกขนาดไหน ถ้ามีฝุ่นเกาะอยู่มาก ให้ทำความสะอาดเองในส่วนที่สามารถจัดการได้ ท่านสามารถดึงเอาแผ่นกรองฝุ่นมาทำความสะอาด บ่อยๆ อย่างน้อยเดือนละครั้งครับ อีกด้านหนึ่ง ท่านลองตรวจตรวจดูด้วยนะครับว่า มีการวางสิ่งของใดๆ ขวางทางเดินของอากาศ ทั้งทางเข้าออกของคอยล์เย็นและคอยล์ร้อน ที่อยู่ด้านนอกด้วยหรือไม่ ถ้าพบให้นำออก เพราะนั่นเป็นสาเหตุหนึ่งของอาการเหงื่อตก เพราะความเย็นตกนี้ด้วยเหมือนกันครับ
2. อาการ "ร้อน..เพราะน้ำแข็ง"
อย่าเพิ่งแปลกใจนะครับว่าทำไมถึง "ร้อนเพราะน้ำแข็ง" ได้ ผมหมายถึงว่า ถ้าท่านร้อน เพราะลมที่เป่าออกมาจากแอร์นั้นน้อยผิดปกตินั่นอาจเป็นเพราะคอยล์เย็นเป็นน้ำแข็งก็ได้ครับ
สาเหตุเกิดจาก การที่มีฝุ่นละอองติดอยู่กับแผ่นกรองฝุ่น หรือคอยล์แอร์สกปรก ทำให้ลมและความเย็นที่ถูกเป่าออกมาไม่กระจายสู่ภายในห้องได้ แต่กลับถูกขังอยู่ภายในตัวแอร์ ทำให้แอร์เย็นจัดจนเป็นน้ำแข็ง ในขณะที่อุณหภูมิในห้องกลับร้อน วิธีการแก้ไขคือ ทำความสะอาดแผ่นกรองฝุ่น หรือเรียกช่างเข้าบริการ ทำความสะอาด แอร์ห่วยได้เลยครับ แต่หากท่านล้างแล้ว ภายในตัวคอยล์ยังเกิดการเป็นน้ำแข็งเกาะอยู่อีก อาจมีอีกสาเหตุคือน้ำยาในระบบไม่พอ ท่านจึงควรเรียกช่างมาทำการตรวจเช็คแอร์ได้เลยครับ
3. อาการ "คอยล์เย็นร้องไห้"
ถ้าท่านพบว่า "คอยล์เย็น" ที่อยู่ภายในห้องของท่านมีน้ำหยดตึ๋ง..ตึ๋ง หรือมีอาการร้องไห้ ไม่ต้องตกใจและร้องไห้ตามนะครับ เพราะตามปกติ เครื่องปรับอากาศจะมีการกลั่นตัวของน้ำที่คอยล์เย็นและจะมีถาดรองรับน้ำไหลออกอยู่แล้วครับ เพียงแต่ว่า ถ้าน้ำนั้นไหลย้อนกลับเข้ามาภายในตัว คอยล์เย็น เราก็สามารถตรวจเช็คเองได้อย่างง่ายๆ ดังนี้
- ตรวจเช็คปลายท่อว่ามีสิ่งอุดตันหรือไม่ หากมีให้เอาออกและทำความสะอาด
- ท่อระบายน้ำมีการแอ่นตัวหรือไม่ ท่านสามารถจัดให้ตรงและลาดเอียงลงได้
- ท่อแตกหรือไม่ หากเป็นเช่นนั้น อาจต้องพึงพาช่างบริการแล้วครับ
แต่หากตรวจไม่พบ ก็ คงต้องเรียกช่างบริการเพื่อหาจุดรั่ว อีกกรณีคือ หากแอร์ห่วยของท่านไม่มีน้ำทิ้งออกมาเลย ในบางกรณีก็ไม่แปลก เนื่องจากน้ำ อาจจะระเหยแห้งไปก่อนหมดแล้ว
4. อาการ "อารมณ์ร้อน...เพราะลมไม่เย็น"
ถ้าท่านพบว่า ลมที่เป่าออกมาจากเครื่องปรับอากาศไม่เย็นเลย หรือเย็นน้อยกว่าเดิมอย่างผิดปกติมาก ให้ท่านเดินออกไปดูส่วนที่เรียกว่า "คอยล์ร้อน" ที่อยู่ด้านนอกบ้านหรือว่าอาคารว่า พัดลมที่คอนเดนเซอร์หรือคอยล์ร้อนนั้นทำงานหรือไม่ ถ้าพบว่าพัดลมไม่ทำงาน นั่นอาจเป็นเพราะว่า ท่านตั้งอุณหภูมิภายในไว้สูงเกินไป ลองตรวจสอบและปรับตั้งอุณหภูมิให้ต่ำลงมา อย่างไรก็ตาม ถ้าพัดลมยังคงไม่ทำงานอยู่ ให้เรียกช่างมาตรวจสอบระบบไฟฟ้า และแก้ไขได้เลยครับ
ในกรณีที่พัดลมที่คอนเดนเซอร์หรือคอยล์ร้อนทำงานแกติดี แต่ลมที่เป่าออกมาจากเครื่องไม่มีความเย็น ให้ท่านปิดเครื่องปรับอากาศทันทีแล้วเรียกท่านมาตรวจสอบว่า น้ำยาทำความเย็นรั่วหรือไม่ จะได้แก้ไขรอยรั่วและเติมสารทำความเย็นใหม่
อย่าลืมนะครับว่า รีบปิดเครื่องปรับอากาศทันที ถ้าสงสัยว่าน้ำยาทำความเย็นรั่ว เพราะถ้ายังเปิดทำงานอยู่ ขณะที่ไม่มีน้ำยามอเตอร์คอมเพรสเซอร์อาจไหม้ได้เพราะไม่มีน้ำยาทำความเย็นมาช่วยระบายความร้อนให้คอมเพรสเซอร์ ซึ่งอาจทำให้ท่านเสียเงินมากขึ้นอีกเป็นเท่าตัวได้ ถ้าต้องเปลี่ยนคอมเพรสเซอร์ด้วย
5. อาการ "กลุ้มใจ...ปลายเดือน"
อาการนี้ ไม่ได้มีสาเหตุมาจากการทำงานของแอร์ห่วยโดยตรงหรอกครับ แต่เป็นเพราะปัจจัยต่างๆ ที่มีผล ทำให้แอร์ห่วยใช้ไฟมากขึ้นกว่าเก่า และใช้เงินในกระเป๋าของท่านมากเกินความจำเป็น ซึ่งบางข้อเป็นปัจจัยตามธรรมชาติ และบางข้อก็ป้องกันได้ง่ายๆ วิธีการ ปฎิบัติ ลองทำตามวิธีด้านบนดูนะครับ วิธีประหยัดค่าแอร์บ้าน แอร์ห่วยได้ครับ

ย้อนกลับไปยัง