เมี่ยง ต้นอ่อนทานตะวัน ใส่หมูยอทูน่า ราดน้ำจิ้มซีฟู๊ด

คุยกันได้ แวะมาทักทาย ทุกเรื่อง จับฉ่าย รวมมิตร บ้านเล็กบ้านน้อย
พูดคุยเรื่องนอกบ้าน
MushroomPro
Nb Member
Nb Member

เมี่ยง ต้นอ่อนทานตะวัน ใส่หมูยอทูน่า ราดน้ำจิ้มซีฟู๊ด

โพสต์โดย MushroomPro » จันทร์ 29 ก.ย. 2014 5:28 pm

วันนี้รู้สึกอยากทานเมนูผักๆ แบบว่าช่วงนี้รักสุขภาพค่ะ เลยนำมนูนี้มาฝากท่านที่ชอบทานผัก เมี่ยง ต้นอ่อนทานตะวัน ใส่หมูยอทูน่าราดน้ำจิ้มซีฟู๊ดแซบๆ อร่อยมากกกกกกกกค่ะ
รูปภาพ

วัตถุดิบเครื่องปรุง
รูปภาพ

แผ่นเมี่ยงคำ ต้นอ่อนทานตะวัน
ผักกาดหอม ต้นหอม ผักชี โหรพา
ผักชีฝรั่ง แตงกวา
หมูยอ ทูน่า

วิธีทำ
1.นำผักที่เลือกเตรียมไว้ล้างให้สะอาด แล้วจึงนำแผ่นเมี่ยงคำแช่น้ำประมาณ 2 – 3วินาที วางบนภาชนะที่เตรียมไว้
รูปภาพ

2.เสร็จแล้วหันไปเด็ดใบผักกาดหอมขนาดพอดีคำมาวางรองไว้ ตามด้วยผักต่างๆ โหรพา ต้นอ่อนทานตะวัน ต้นหอม ผักชี ผักชีฝรั่ง แตงกวา หมูยอ และสุดท้าย ทูน่า ค่ะ
รูปภาพ

3. แล้วจึงพับแป้งทั้งสองข้างเข้าหากัน ก็จะออกมาตามลักษณะตามรูปภาพนี้เลยค่ะ
รูปภาพ

4.วิธีทำน้ำจิ้มกันนะคะ นำ พริก กระเทียม ผักชี รากผักชี จะโขลก หรือ ปั่น (ตามความสะดวกเลยค่ะ) เมื่อโขลกหรือปั่นละเอียดแล้ว ตักใส่ถ้วย เติมน้ำอุ่นลงไปนิดหน่อย บีบมะนาว น้ำปลา และน้ำตาลทรายเล็กน้อยคนให้เข้ากัน ก็ได้น้ำจิ้มไว้ราดเรียบร้อยแล้ว
รูปภาพ

เสร็จเรียบร้อยแล้ววววววว " เมี่ยง ต้นอ่อนทานตะวัน ใส่หมูยอ ทูน่า ราดด้วยน้ำจิ้มซีฟู๊ด น่าทานไหมคะ
รูปภาพ

รูปภาพ

Fanpage : https://www.ecitepage.com/#?*

ย้อนกลับไปยัง