แกงส้ม ต้นอ่อนทานตะวัน

คุยกันได้ แวะมาทักทาย ทุกเรื่อง จับฉ่าย รวมมิตร บ้านเล็กบ้านน้อย
พูดคุยเรื่องนอกบ้าน
MushroomPro
Nb Member
Nb Member

แกงส้ม ต้นอ่อนทานตะวัน

โพสต์โดย MushroomPro » พฤหัสฯ. 25 ธ.ค. 2014 10:56 am

เคยลองทานกันบ้างแล้วหรือยังคะ ,,,, แกงส้ม ต้นอ่อนทานตะวัน ทานคู่กับ ไข่เจียว ร้อนๆ และไข่เจียววันนี้เราใช้ ต้นอ่อนทานตะวัน แทนชะอม จร้ารสชาติอร่อย หอมกลิ่นทานตะวันอ่อนๆ ซดกับน้ำแกงส้มรสเด็ดของเรา แถมข้าวสวยร้อนสักจาน เข้าก๊านนนนนนนนนน เข้ากันค่ะ
รูปภาพ

วัตถุดิบ-เครื่องปรุง
รูปภาพ

ต้นอ่อนทานตะวัน ไข่ไก่
น้ำซุปไก่ น้ำตาลปี๊บ
น้ำมะขามเปียก น้ำปลา
กุ้งแกะผ่าหลัง น้ำมันพืช(สำหรับทำไข่เจียว ต้นอ่อนทานตะวัน)
ส่วนผสมของพริกแกง แกงส้ม
พริกแกง กระชาย
หอมแดง ทูน่าน้ำเกลือ

วิธีทำ
1.นำพริกแกง กระชาย หอมแดง ทูน่า มาปั่นรวมกัน (ที่เลือกใช้ทูน่าก็เพราะว่าสะดวกแล้วอีกอย่างเราจะได้ความมันจากตัวทูน่าด้วยค่ะ)
รูปภาพ

2.เมื่อปั่นเครื่องผสมแกงส้มละเอียดแล้ว จะออกมาหน้าตาตามภาพนี้เลยค่ะ
รูปภาพ

3.ตั้งน้ำซุปไก่ใส่ให้เดือด เติมพริกแกงส้มที่ปั่นเตรียมไว้ลงไป คนให้พริกแกงละลาย
รูปภาพ

4.ปรุงรสด้วย น้ำตาลปี๊บ น้ำปลา เกลือ น้ำมะขามเปียก ปล่อยไว้สัก 5นาที ใส่กุ้งแกะผ่าหลัง ประมาณ 4 – 5 ตัว ตามความชอบเลยค่ะ
รูปภาพ

5.มา ทำไข่เจียวนะคะ ตอกไข่ไก่ ประมาณ 1-2 ใบ ลงภาชะที่เตรียมไว้พร้อมกับ ต้นอ่อนทานตะวัน ปรุงรสเกลือเล็กน้อย ตีให้เข้ากันตั้งกระทะ ใส่น้ำมันเล็กน้อยเกลี่ยให้ทั่วกระทะ เทไข่ลงไป กลับให้ไข่สุกทั้ง 2 ด้าน แล้วยกออกมาหั่นให้เป็นชิ้นพอดีพอดีคำ
รูปภาพ

6.หลังจากนั้นก็นำ ต้นอ่อนทานตะวัน มาวางรองในหม้อไฟ (จะใช้เป็นหม้อไฟหรือเป็นชามก็ตามความสะดวกเลนะคะ)
รูปภาพ

7.ตามด้วย ไข่เจียว ต้นอ่อนทานตะวัน และ กุ้ง ค่ะ
รูปภาพ

ตักน้ำแกงส้มใส่ถ้วย เสริฟพร้อม ไข่เจียวต้นอ่อนทานตะวัน ทานกับข้าวสวยร้อนๆ อร่อยมากค่ะ
รูปภาพ

Fanpage : https://www.ecitepage.com/#?*

ย้อนกลับไปยัง