ยำต้นอ่อนทานตะวัน รสกลมกล่อม

คุยกันได้ แวะมาทักทาย ทุกเรื่อง จับฉ่าย รวมมิตร บ้านเล็กบ้านน้อย
พูดคุยเรื่องนอกบ้าน
MushroomPro
Nb Member
Nb Member

ยำต้นอ่อนทานตะวัน รสกลมกล่อม

โพสต์โดย MushroomPro » อังคาร 27 ม.ค. 2015 9:13 am

วันนี้ใครกำลังมองหาอาหารว่างอาหารง่ายๆสำหรับทานเล่น เรามีเมนูยำรสชาติกลมกล่อมกับ ยำต้นอ่อนทานตะวัน ซึ่งมีวิธีการทำที่คล้ายกันกับยำถั่วพูนั้นเองค่ะ เสริฟพร้อมไข่ต้มยาง มะตูมเข้าก๊านนนนนนเข้ากันเลยทีเดียว พร้อมหรือยังคะถ้าพร้อมแล้วมาดูวัตถุดิบส่วนผสมกันเลยจร้า
รูปภาพ

วัตถุดิบ
รูปภาพ

ต้นอ่อนทานตะวัน
หอมแดง กระเทียมเจียว พริกเผา
เม็ดมะม่วงหิมพานต์บดละเอียด นมคาร์เนชั่น
น้ำปลา มะนาว น้ำตาลปี๊บ น้ำมะขามเปียก ไข่ไก่ต้มยางมะตูม

วิธีการทำ
นำภาชนะสำหรับทำน้ำยำ ใส่น้ำอุ่นเล็กน้อย และน้ำตาลปี๊บ
รูปภาพ

เติมน้ำมะขามเปียก น้ำปลา
รูปภาพ

บีบมะนาว พริกเผา นมข้นคาร์เนชั่น ลงไป
รูปภาพ

คนใหเข้ากัน และน้ำตาลละลายดี
รูปภาพ

ตามด้วย ต้นอ่อนทานตะวัน หอมแดงซอย
รูปภาพ

ใส่เม็ดมะม่วงหิมพานต์บดละเอียด กระเทียมเจียว ตามลงไป
รูปภาพ

คนคลุกเคล้าให้เข้ากันดีอีกครั้ง
รูปภาพ

ก็จะได้ ยำต้นอ่อนทานตะวันออกมาน่าตาประมาณนี้ค่ะ ยำต้นอ่อนทานตะวัน ฉบับนี้เราไม่ใส่เนื้อสัตว์นะคะ ว๊าวววววววว น่าทานไม่เบาเลยนะเนี้ย โอ๊วววววววววววว อร่อยโฮก ^__^
รูปภาพ

หิวใช่ไหมล๊าาาาาาาาา
รูปภาพ

ลองทำนะคะเปลี่ยนจากถั่วพูมาเป็น ต้นอ่อนทานตะวัน ก็อร่อยไปอีกแบบนะคะแถมได้ประโยชน์จากทานตะวันมากมายเลยค่ะ
รูปภาพ

Fanpage : https://www.ecitepage.com/#?*

ย้อนกลับไปยัง