กระทู้จากเว็บ pantip น้ำยาแอร์บ้าน ช่างชอบฟันค่านำยาแอร์ ลองอ่านดูนะครับ

พูดคุยเรื่อง ที่อยู่ ที่พักอาศัย บ้าน คอนโด ทาวน์เฮ้าส์ ทาวน์โฮม อพาร์ทเมนท์ ที่อยู่อาศัย กำลังจะซื้อ หรือซื้อแล้ว พูดคุยเรื่องที่อยู่ของตัวเองกันได้ที่นี่ จะปลูกต้นไม้ จัดสวน หรือการดูแล รักษาบ้านเรา ปรึกษาเพื่อนๆ ได้

Moderator: ลุงหนวด

บ้านใหม่
Hero Member
Hero Member

กระทู้จากเว็บ pantip น้ำยาแอร์บ้าน ช่างชอบฟันค่านำยาแอร์ ลองอ่านดูนะครับ

โพสต์โดย บ้านใหม่ » ศุกร์ 27 เม.ย. 2012 12:44 pm

กระทู้จากเว็บ pantip น้ำยาแอร์บ้าน ช่างชอบฟันค่านำยาแอร์ ลองอ่านดูนะครับ ผมอ่านแล้วเห็นว่ามีประโยชน์ มากครับ สำหรับคนมีแอร์ 555

ตอนนี้ก็เข้าหน้าร้อนแล้ว ทุกบ้านเปิดแอร์กันหมด บางคนไม่ได้ล้างแอร์ก็ตามช่างมาล้างแอร์ทำความสะอาด มีช่างจำนวนมากที่ไม่มีความรับผิดชอบ นิยมฟันลูกค้าที่ไม่รู้เรื่องโดยการหารายได้เพิื่มจากการอ้างว่าน้ำยาขาด จึงต้องเติมน้ำยาแอร์เพิ่ม คิดค่าน้ำยาแอร์ที่ขาดเป็นปอนด์ บางที่ก็ปอนด์ละ 20 บาท บางทีก็ 30 บาท เติมที 30 -50 ปอนด์ ค่าล้างแอร์ 500 บาท ค่าเติมน้ำยา 40 ปอนด์อีก 1200 บาท รวมไป 1700 บาท โดนฟันหัวแบะเลย

ที่ถูกแล้ว แอร์บ้านไม่ต้ิองเติมน้ำยา ไม่ต้องเช็คน้ำยาด้วย เวลาช่างมาล้างทุกครั้ง ต้องเฝ้าช่างเลยว่า ล้างเฉพาะคอล์ยร้อนนอกบ้านเท่้านั้น ห้ามนำเกจ์วัดน้ำยามาต่อเด็ดขาด ห้ามแม้กระทั่งเปิดหัวจุกเพื่อวัดน้ำยา เพราะช่างเปิดหัวจุกตัวนี้ทีไรน้ำยาขาดทุกทีไป

ตัดปัญหาห้ามยุ่งเลย ระวังช่างนิสัยไม่ดีบางคนจะวางยาลูกค้าโดยการแอบขันลูกศรวาล์วน้ำยาให้คลายตัวออกเล็กน้อย ให้น้ำยาซึมออกช้าๆ ใช้ไป 1-2 วันน้ำยาจะขาด แอร์ไม่เย็น ถ้าตามมาอีกก็โดนสัก 2000 บาทล่ะ เพราะขนาดแอร์ไม่เย็นนี่น้ำยาขาดเยอะแล้ว จำไว้ว่าให้ล้างอย่างเดียวเท่านั้น

ที่บ้านผม แอร์ toshiba อายุ 20 ปี ใช้มา 13 ปีล้างเองตลอด ไม่เคยวัดน้ำยาเลย แอร์เย็นตลอด น้ำยาไม่เคยขาด แอร์ไดกิ้น inverter อีก 3 ตัว ใช้มา 5 ปี น้ำยาไม่เคยขาดเช่นเดียวกัน ของผมล้างแอร์เอง วัดน้ำยาเองด้วย มีอุปกรณ์ครบ เติมน้ำยาเองก็ได้ แต่มันไม่เคยขาด เลยไม่ได้เติมสักที

รูปประกอปจะเห็นราคาน้ำยาแอร์บ้าน คือน้ำยา R-22 อย่างดี 13.6 กกโล ถังละ 2000 บาท แอร์ 12000 btu เติมน้ำยาเต็มที่ประมาณ 1.2 กิโล เท่านั้น ดังนั้นน้ำยา 1 ถังเติมแอร์ได้ อย่างน้อย 11 ตัว

รูปภาพ

ในกรณีที่แอร์บางตัวน้ำยาขาดจริงๆ จะเติมน้ำยาแค่ 100 - 300 กรัมก็เต็มที่แล้ว ถ้าเอาถังเปล่าไปเติม ค่าน้ำยาตกกิโลละ 170 บาท ให้เติม 3 ขีดก็แค่ 51 บาืทเท่านั้นเอง ไอ้ที่บอกว่าน้ำยาขาดไป 40 ปอนด์ ช่างคิดค่าน้ำยาปอนด์ละ 30 บาท มันคิดยังไง?

แอร์ 12000 btu ปกติจะมีน้ำยาน้ำหนักประมาณ 1.2 กิโลกรัมใส่อยู่ในระบบท่อแอร์ ซึ่งถ้าวัดแรงดันน้ำยาที่เติมได้พอดี โดยใช้เกจ์แบบที่ช่างแอร์ใช้ น่าจะได้แรงดันประมาณ 75-78 ปอนด์/ตารางนิ้ว(psi)

แต่ทั้งนี้แรงดันน้ำยาแอร์ที่วัดได้มันก็ขึ้นอยู่กับว่าวัดตอนอากาศร้อนแค่ไหนด้วย ถ้าวัดตอนบ่าย 2 แดดเปรี้ยง อากาศร้อนสัก 34 องศา ก็จะวัดแรงดันน้ำยาได้สูง 80 ปอนด์หรือกว่านั้นเลย แต่ถ้าหน้าหนาวอากาศเย็นน้ำยา 1.2 กิโลเท่าเดิม แรงดันน้ำยาจะลดลงอาจเหลือแค่ 75 psi เท่านั้น

เนื่องจากแรงดันน้ำยาจะเปลี่ยนไปตามปัจจัยหลายอย่าง ทั้งความชิ้นในอากาศ อุณหภูมิของอากาศในห้องและนอกห้อง อากาศร้อนความดันสูง หรือถ้าคอล์ยร้อนนอกบ้านสกปรกมากแอร์ไม่ค่อยเย็น กินไฟ แถมแรงดันน้ำยาสูงอีก ดังนั้นมันขึ้นกับว่าช่างวัดน้ำยาตอนไหน เกิดไปเจอช่างมือใหม่มาวัดน้ำยาตอนบ่าย วัดได้ 80 กว่า psi ช่างหวังดี กลัวน้ำยาเกิน เลยปล่อยน้ำยาออกให้ ซวยไป น้ำยาขาดเลย

จากที่บอกแล้วว่าโดยทั่วๆไปน้ำยาระดับพอดี จะวัดแรงดันได้ช่วง 75-78 psi ถ้าน้ำยาขาดไปหน่อยอาจวัดได้สัก 70 psi ถ้าขาดมากระดับต่ำกว่า 50 psi นี่แอร์แทบไม่เหลือความเย็นแล้ว

ติดต่อทีมงาน
ความคิดเห็นที่ 2

ดังนั้นการที่ช่างบางคนที่นิสัยไม่ดีบอกว่าน้ำยาขาด 40 ปอนด์ ค่าเติมน้ำยา 1200 บาทนั้น แหกตาสุดๆ เพราะจากความดันปกติที่ 78 psi ถ้าขาดไป 40 psi จริงๆนี่แอร์มันไม่เย็นตั้งแต่ก่อนช่างมาล้างแล้ว ถ้าก่อนล้างแอร์มันก็เย็นอยู่แล้วช่างมาขอค่าเติมน้ำยานี่แสดงว่าคุณโดนเข้าให้แล้ว

สมมุติว่าเจอช่างนิสัยดีจริง และวัดแล้วน้ำยาขาดไปหน่อย เหลือแค่ 70 psi เลยเติมให้จนแรงดันน้ำยาเป็น 78 psi เขาจะใช้น้ำยามากไหม ผมกะว่าไม่น่าจะถึง 100 กรัม ก็ไม่เกิน 17 บาท ค่าแรงด้วย ค่าเสียเวลาด้วยก็สัก 100 บาท ก็ไม่น่าเกลียด

แต่ที่จริงแล้วอย่างที่ย้ำเสมอ แอร์โดยปกติ ไม่ต้องวัดน้ำยา ไม่ต้ิองเติมน้ำยา โอกาสที่น้ำยาจะขาดมีน้อยมาก

อยากบอกว่าหากที่บ้าน หรือที่ทำงานคุณมีแอร์หลายตัว และเชื่อช่างว่าน้ำยาขาด และอยากเติมน้ำยาจริงๆล่ะก็ ลงทุนซื้อน้ำยา R-22 ถังบรรจุน้ำยา 13.6 กิโลเอามาเก็บไว้ที่บ้านเลย ช่างมาวัดแล้วบอกว่าต้องเติมน้ำยา ก็ส่งถังน้ำยาให้ไปเติมเลย แล้วเอาค่าแรงไป 50-100 บาทก็แล้วแต่จะตกลง แต่อย่ามาฟันค่าน้ำยาเป็นปอนด์กันอีก

ถังที่ใช้น้ำยาหมดแล้ว เอาถังไปเติมน้ำยา R-22 ใหม่ตามร้านที่ขายอะหลั่ยแอร์บ้าน ราคาน้ำยา กิโลละ 120-150 บาทเอง ซื้อมาสัก 3-4 กิโลก็เติมกันไป หลายปีเลย

จากคุณ : super yellow bird

โอโน่มาจิ

Re: กระทู้จากเว็บ pantip น้ำยาแอร์บ้าน ช่างชอบฟันค่านำยาแอร์ ลองอ่านดูนะครับ

โพสต์โดย โอโน่มาจิ » อาทิตย์ 26 พ.ค. 2013 7:19 am

เข้าใจถึงความประหยัดเลยครับ แต่มันจะปลอดภัยจริงๆหรอครับ

somsakbbk
Newbie
Newbie
ติดต่อ:

Re: กระทู้จากเว็บ pantip น้ำยาแอร์บ้าน ช่างชอบฟันค่านำยาแอร์ ลองอ่านดูนะครับ

โพสต์โดย somsakbbk » พุธ 12 มิ.ย. 2013 12:07 am

เสียดายเราไม่รู้ เวลาช่างเขามาล้างแอร์ เลยไม่รู้เลยว่าที่เขาบอกว่าต้องเติมน้ำยาแอร์ ไม่รู้เหมือนกันว่ามันลดลง หรือ มีเท่าไร

ช่างแอร์

โพสต์โดย ช่างแอร์ » ศุกร์ 14 มิ.ย. 2013 10:58 pm

ถูกต้องครับ ตามด้านบนเลยครับ แต่ว่า "ถ้าตัวคุณเองเป็นช่างแอร์ คุณจะทำแบบนี้ไหมครับ"

แล้วถ้าน้ำยาขาดจริงๆ ตอนนั้น จะไปหาเติมได้ที่ไหนครับ ถ้าไม่่เติมกับช่างแอร์ หรือว่าจะไม่เติม ?
แต่ถ้าไม่เติม ก็ไม่เย็นอีก เย็นน้อย ก็จะหาว่างช่างทำงานไม่ดี แต่ถ้าเติมก็กลัวจะต้องเสียเงินแพงอีก เอะ เอาไงดีละ?

ผมว่าช่างแอร์ดีๆ มีเยอะครับ ที่ทำงานอย่างสุจริต ตรงไปตรงมาไม่ได้หลอกลูกค้า ผมคิดว่าถ้าไม่แพงจนเวอร์มากเกินไปให้เค้าไปเถอะครับ

หาช่างดีๆ และทำประจำกับเค้าเลยครับ จะได้ไม่โดนหลอก ถ้าไม่ดีก็เปลี่ยนใหม่ ดีก็เก็บไว้

ช่างแอร์

ต่างมุม ต่างมอง

โพสต์โดย ต่างมุม ต่างมอง » พุธ 24 ก.ค. 2013 10:52 pm

>:D วิธีป้องกันการโดนหรอกนะครับ
1.เก็บเงินค้าเทิม.....เเล้วไปเรียนเองเลย ไม่มีใครเเก่เกินเรียนครับ เผลอๆจะได้เปิดร้านเป็นของตัวเองครับ ครานี่...ผมจะได้ใช้บริการเเบบถูก ชนิตเเบบ ล้าง 50 บาท เติมปอร์นละ 3 บาท ค่าน้ำมันไม่คิด ค่าเเลงไม่เอา 5555(เขาไม่ได้หรอกครับ ทำไมไม่ถามเขาก่อนอะ หรือคุณจะเป็นคนตังลาคาให้เข้าเอง555)

บางทีก็เยอะไป

โพสต์โดย บางทีก็เยอะไป » จันทร์ 31 มี.ค. 2014 6:17 am

ไม่กะให้เค้ากินอะไรเลยหรอครับ ค่าวิชาชีพ ค่าน้ำมันที่เค้าขับมาหาคุณ ค่าลูกน้อง ค่าโน้น ค่านี่ รถยนต์ออะไรก็กำไรดีนะ คุณไปศูนซิแล้วถามว่าอะไรเสียแล้วไปซื้อข้างนอกมาให้เค้าเปลี่ยนอะให้เค้า500เลยเค้าจะไล่คุณออกาไหมอยากรู้จริง ถ้าคุณจะทำแบบนี้คุณคงต้องไปเรียนช่าง ไฟฟ้า ปะปา แอร์ ช่างเครื่องเองแล้วปะ

บุคคลทั่วไป

ช่าง แอร์

โพสต์โดย บุคคลทั่วไป » พฤหัสฯ. 24 ก.ค. 2014 7:23 pm

ถือว่าเป็นความรู้ที่ดีนะแต่ก็ไม่ถูกทั้งหมดหลอกครับ แต่ถ้าทุกคนคิดเหมือน จขกท. ช่างดีๆก็ไม่ต้องทำมาหากินกันหลอกครับ
ปัจจุบันผม และ เพื่อนช่าง ล้างแอร์พร้อมเติมน้ำยาฟรีกันหมดแล้วครับถ้าแอร์ไม่รั่วนะ
(คนเก่งไม่อวด คนอวดไม่เก่ง) ฝากไว้เป็นคติเตือนใจ

ช่างไฟฟ้ากำลัง

โพสต์โดย ช่างไฟฟ้ากำลัง » พฤหัสฯ. 09 ต.ค. 2014 2:39 am

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ
เหล่านี้เป็นทางเลือก
สำหรับข้อมูลที่ได้รับขึ้นอยู่กับว่าคุณจะเอามันไปทำอะไร
ถ้าคุณสามารถ มีความกระตือรือร้น นี่คือประโยชน์ เผลอๆสร้างอาชีพได้ด้วย

ถ้าคุณไม่มีความรู้ ต่อให้จบ ดร คุณก็โดนเด็ก ม.3 หลอกกิน (บางคนอาจจบ ป.6 ด้วยซ้ำ)

Supanin
Newbie
Newbie

โพสต์โดย Supanin » ศุกร์ 10 ต.ค. 2014 10:53 pm

เคยมีช่างมาล้างที่บ้าน เปลี่ยนมาหลายเจ้าละครับ ชอบมีปัญหา มีเจ้านึงเปลี่ยนอะไรให้ไม่รู้ แอร์ไม่เย็นเลย

Tik ติ๊ก

โพสต์โดย Tik ติ๊ก » พฤหัสฯ. 12 มี.ค. 2015 6:31 pm

เตือนล้างแอร์กับเย็นสบายแอร์โดนช่างแอร์หลอกเติมน้ำยาแอร์เกือบ 4000 บาท
วันจันทร์ที่ผ่านมานัดช่างจาก yensabuy air มาล้างแอร์ทั้งบ้านจำนวน 5 ตัว ตัวเองต้องไปทำงานเลยฝากให้พ่อแม่อยู่บ้านคอยดูแลช่าง ไม่คิดว่าจะโดนข่างหลอก ก่อนล้างแอร์ แอร์ส่วนใหญ่ก็ยังเย็นปกติ แต่เห็นว่าไม่ได้ล้างเป็นปี เลยล้างก่อนเข้าหน้าร้อน ช่างอาศัยความไม่รู้ของลูกค้า เติมน้ำยาแอร์ไปทั้งหมดเกือบ 265 ปอนด์ เติมทุกตัว ตัวละ 40-70 ชปอนด์ รวมเปลี่ยนอะไหล่1ชิ้น ทั้งหมดจ่ายเงินไป 7000 กว่าบาท โทรกลับไปถามที่ร้าน ถึงมาตรฐานการทำงาน ทางร้านอ้างว่าให้คนคุมงานดูแล้ว ถือว่าเรายอมรับ ก็ถูกของเขา ก็แค่อยากเตือนเพื่อนคนอื่นที่ไม่เคยรู้และขอคิดให้ดีก่อนเรียกใช้บริการโดยส่วนตัวคงไม่ขอใช้บริการที่นี่อีกแล้ว

โดนเหมือนกัน

โพสต์โดย โดนเหมือนกัน » จันทร์ 23 มี.ค. 2015 9:56 am

เรียกช่าง ร้าน MM ถนนสรงประภามาล้างแอร์ที่บ้าน 3 ตัว ตัวละ 400 เห็นว่าติดแอร์ที่ร้านนี้ ตัวผมเองไม่อยู่บ้าน มีแต่เด็ก กับผู้หญิงอยู่
ช่างล้างแอร์เสร็จ บอกค่าเติมน้ำยาแอร์ 1400 บาท แพงกว่าค่าล้างแอร์อีก ตอนจะเติมก็ไม่บอกว่าน้ำยาขาด แล้วสำคัญ
เติมหรือเปล่าก็ไม่รู้ มาบอกตอนจะเก็บเงิน คนที่บ้านก็ให้เค้าไป

พอผมกลับมาโทรไปที่ร้านเค้าบอกขอคุยกับช่างก่อน แล้วโทรกลับมาบอกขอโทษตอนจะเติมไม่ได้บอกก่อน
ผมว่าถ้าจะชาร์จ 2-300 ก็พอรับได้หรอก นึกว่าช่วยค่าน้ำมัน แต่ขนาดนี้มันเกินไป หากินอย่างนี้ต่อไปคงได้
แค่บ้านละครั้ง สาบส่งเลยไอ้ร้านนี้

โดนเหมือนกัน

โพสต์โดย โดนเหมือนกัน » จันทร์ 23 มี.ค. 2015 10:00 am

ช่างร้าน MM ถนน สรงประภา ล้างแอร์ 3 ตัว 1200 บอกเติมน้ำยาอีก 1400 แอร์ก็ติดร้านนี้แท้ ๆ
ติดกะเค้า 5 ตัว ยังทำกันได้ ตอนเติมน้ำยาไม่บอก เติมหรือเปล่าไม่รู้ เราไม่อยู่บ้านมีแต่เด็กกับผู้หญิง

สาบส่งเลยร้านนี้

ย้อนกลับไปยัง