เดี๋ยวนี้ทาสีบ้านใหม่ไม่ใช่เรื่องยาก ไม่ต้องให้ช่างมาทาให้ก็ได้ ง่ายเร็วไม่เหม็น

ผู้รับเหมา สถาปนิก เจ้าของโครงการ คุยกัน สอบถามปัญหาต่างๆ ในการก่อสร้าง บริหารดูแลที่อยู่อาศัย วัสดุ อุปกรณ์ จ้างงานก่อนสร้าง รับก่อนสร้าง โพสต์ได้ที่ หมวดนี้

Moderator: ลุงหนวด

keefundong

เดี๋ยวนี้ทาสีบ้านใหม่ไม่ใช่เรื่องยาก ไม่ต้องให้ช่างมาทาให้ก็ได้ ง่ายเร็วไม่เหม็น

โพสต์โดย keefundong » ศุกร์ 28 พ.ย. 2014 7:49 pm

เป็นรีวิวการทาสีห้อง เอามาฝากคนที่กำลังหาข้อมูลเพื่อทาสีหรือตกแต่งบ้านค่ะ ใช้สีเป็นมิตรกับจมูกตามที่พี่โน๊สบอกซะด้วย ไปดูรีวิวกัน
ก๊อปมาให้อ่าน หรือเข้าไปดูกระทู้ต้นเรื่องที่นี่เลยจ้า cr.pantip - http://pantip.com/topic/32870607

ใช้วันหยุดสุดสัปดาห์ให้คุ้มค่า นำมาซึ่งภารกิจ - ทาสีห้องหมาใหม่
รีวิวเล็กๆ จากคำสั่งภรรยา 555 เริ่มจากคิดกันไว้ตั้งแต่เดือนตุลาแล้วครับ ว่าจะทาสีห้องลูกใหม่ ทาเองไม่อยากจ้างช่าง
ถือคติที่ว่าบ้านเรา ค่อยๆ ต่อค่อยๆ เติมครับ คือตอนแรกเล็งๆ ตัวดายมาสติกชิลล์ หรืออะไรซักอย่างแหละ
แต่มาจบด้วยตัวนี้แหละครับ Sale บอกไม่เหม็นแห้งเร็ว TOA Oxygen Plus

ประทับใจตามที่น้องที่เป็น Sale บอกครับ คือสีไม่มีกลิ่นเหม็นเลย และแห้งเร็ว ผมใช้เวลาทาทั้งหมดประมาณสามชั่วโมง

ทาสองรอบ ทาเสร็จ ถอดประตู ใส่ประตู เก็บของ ก็ให้เด็กๆ เข้ามาอยู่เลยครับ

รูปภาพ

ได้ยี่ห้อแล้วมาถึงขั้นตอนการเลือกสีละครับ ใจอยากได้สีเขียว แต่ก็เป็นไปตามภาพครับ เป็นสามีอย่ามีปากเสียง ชีชี้อะไรต้องตามนั้นครับ สรุปเป็นสีเทา 0234 เผื่อมีคนลอก

รูปภาพ

ต่อมาเป็นขั้นตอนการการสผมสีละครับ วางตรงเครื่องหยอดน้อง Sale ใส่ Code สีปุ๊บ หน่วงประมาณ 15 วิ
แม่สีก็ไหลลงมาครับ จริงๆ ไหลมานิดเดียวนะ ไม่กี่ CC

รูปภาพ

รูปภาพ

keefundong

Re: เดี๋ยวนี้ทาสีบ้านใหม่ไม่ใช่เรื่องยาก ไม่ต้องให้ช่างมาทาให้ก็ได้ ง่ายเร็วไม่เหม็น

โพสต์โดย keefundong » ศุกร์ 28 พ.ย. 2014 7:53 pm

ขั้นตอนต่อไปเข้าเครื่องเขย่าจ๊ะแล้วเช็คสีว่าได้แบบที่ต้องการมั้ย เสร็จแล้วปิดฝาเหมือนเดิม

รูปภาพ

รูปภาพ

สรุป โดนค่าสีไปทั้งหมด 801 บาทถ้วนครับ แต่ก็จะมีค่า ลูกกลิ้ง ถามรอง กระดาษกาว แปรง เริ่มเลยนะครับ เริ่มจากอุปกรณ์ก่อนนะครับ มีสี แปรง ลูกกลิ้ง ถาดผสม บันได กระดาษหนังสือพิมท์ เศษซากกล่อง Gundum อันนี้เถียงเมียอยู่นานมาจะทิ้งจริงหรอ ก็ได้คำตอบว่า จะเก็บไว้ทำไม เถียงไม่ออก เอาเป็นว่าจบ หน้ากากปิดจมูกไม่มี
เชื่อมั่นว่ายังไงคงไม่เหม็น

รูปภาพ

ต้องเคลียของที่น่าจะเป็นสิ่งกีดขาวงออกก่อนครับ เช่นประตูนี้ ผ้าม่านกันแดด สติ๊กเกอร์ลายอิฐ เมตรละ 199 เริ่มจากประตูกระจก ต้องใช้ปัญแจเบอร์ 17 ไขจนกว่าตัวประตูจะยกได้ แล้วเอาออกจากแกนล็อกครับ ถอดม่าน ลอกสติ๊กเกอร์ แอบเหนียวมือเบาๆ

รูปภาพ

รูปภาพ

keefundong

Re: เดี๋ยวนี้ทาสีบ้านใหม่ไม่ใช่เรื่องยาก ไม่ต้องให้ช่างมาทาให้ก็ได้ ง่ายเร็วไม่เหม็น

โพสต์โดย keefundong » จันทร์ 22 ธ.ค. 2014 12:54 am

เก็บขอบเบาๆ ขอบบนขอบล่าง พร้อมเศษซากกล่อง Gumdum T-T ตอนที่ติดกระดาษกาว แนะนำให้เอาติดเสื้อก่อนทีนึงครับ แล้วค่อยเอาไปติดขอบฝ้า หรือขอบสีอื่นๆ เพราะว่าตอนที่ลอกออก จะลอกออกได้ง่ายกว่าเดิมเยอะ และสีที่เราติดกันไว้จะไม่ลอกตามกาวมาด้วยครับ

รูปภาพ

สผมแล้วน๊า ตามข้างแกลลอนบอกใส่สผมน้ำ 1 ใน 10 ส่วนนะแต่ผมผสมตามใจตัวเองนะครับ ^^ คือเอาเท่าที่เรารู้สึกน่ะครับ ไม่เหลวมากไป ไม่หนืดเกินไป

รูปภาพ

จากนี้ก็เริ่มทาได้เลยครับทาเสร็จก็เก็บขอด้านบนครับ

รูปภาพ

รอแห้งใส่ประตู ใส่ม่านเข้าที่เดิม สีมันออกโทนม่วงๆหน่อยนะครับ ซึ่งผมว่าสวยดี ถ้าเลือกสีเขียวมาป่านนี้ไม่รู้จะเป็นไง
ฉะนั้นจำไว้นะครับ ชีวิตจะดี ถ้าไม่เถียงเมีย

รูปภาพ

Bumped ล่าสุดโดย Anonymous on จันทร์ 22 ธ.ค. 2014 12:54 am.

ย้อนกลับไปยัง